SHIRIKA LA VIWANGO TANZANIA (TBS)
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TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI KUHUSU SUMUKUVU AINA
YA PATULIN KWENYE JUISI YA TUFAA (APPLE) AINA YA CERES

Dar es Salaam,16 Oktoba, 2021

Shirika la Viwango Tanzania (TBS) linapenda kuutaarifu umma kuwa hivi
karibuni lilipokea taarifa kutoka mtandao wa Kimataifa wa Mamlaka za
Udhibiti Usalama wa Chakula (International Food Safety Authorities
Network (INFOSAN) uliopo chini ya FAO na WHO kuhusu uwepo wa
sumukuvu aina ya Patulin kwenye juisi ya tufaa (apple) aina ya Ceres
kwenye matoleo ya tarehe 14 hadi 30 Juni, 2021.

Patulin ni sumu inayotokana na kuvu aina ya Aspergillus, Penicillium na
Byssochlamys ambao huzalisha sumu ikiwa matunda ya tufaa (apples)
yatakuwa yameanza kuoza. Madhara ya patulin ni kuchafuka tumbo,
kichefuchefu na kutapika.

Mara baada ya kupata taarifa hizo kutoka kwenye mtandao huo wa
INFOSAN, tulichukua hatua zifuatazo:

1) Kufuatilia taarifa za uwepo wa matoleo hayo ya juisi za tufaa
ya tangu tarehe 14 hadi 30 Juni, 2021,

2) Kumtembelea wakala wa msindikaji (sole distributor) aliyepo
Dar-es-Salaam na kukagua nyaraka za juisi zilizoingizwa
kipindi cha nyuma na juisi zilizopo kwenye ghala.

Baada ya ufuatiliaji huo wa kina TBS ilibaini kuwa matoleo ya juisi za
tufaa (apple ceres juice) ya mwezi Juni, 2021 HAYAJAINGIA NCHINI na
tutaendelea kuhakikisha hayatoingia nchini.



Aidha, tunapenda kuutaarifu umma wa Tanzania kuwa mabadiliko
ya sheria (Sheria ya Fedha Na. 8 ya mwaka 2019) ya kuhamisha
majukumu ya kudhibiti usalama wa chakula na vipodozi kutoka
iliyokuwa TFDA na kuja TBS hayajaathiri udhibiti wa bidhaa hizo
nchini kwa kuwa hakuna kazi ya udhibiti ambayo ilifanyika na TFDA
ambayo haifanyiki TBS ikiwemo:

1) Usajili wa majengo na bidhaa kwa wazalishaji wa ndani
unaendelea kupitia mifumo ya uthibiti ubora iliyopo ambapo
matakwa ya usajili yaliyokuwa vyakizingatiwva na TFDA
yameingizwa;

2) Usajili wa bidhaa kutoka nje ya nchi unaendelea kufanyika
kama ulivyokuwa unafanyika awali na TFDA; na

3) Ufuatiliaji wa vihatarishi (Food Risk Assessment) unaendelea
kufanyika kama ilivyokuwa awali wakati wa TFDA.

Tunapenda kuuhakikishia umma kuwa tunaendelea kulinda usalama na
ubora wa bidhaa zote wakati wote.

Kwa maelezo zaidi tafadhali piga namba ya bure: 0800110827
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Gladness H. Kaseka

Mkuu wa Kitengo cha Uhusiano na Masoko



