
SHIRIKA LA VIWANGO 
TANZANIA (TBS)

UTARATIBU WA USAJILI
WA BIDHAA / MAJENGO
NA KUPATA ALAMA YA

UBORA 

4.0 MUDA WA CHETI CHA USAJILI NA 
      LESENI YA  ALAMA YA UBORA  

 

5.0 GHARAMA KWA WAJASIRIAMALI  
      WADOGO NA WA KATI 

Serikali hutenga fedha kila mwaka kwa ajili ya 
kuhudumia wajasiriamali wadogo na wa kati 
pale wanapoomba bidhaa zao wanazozizalisha 
wenyewe zithibitishwe ubora. Kati yao wapo ambao 
wanasamehewa kulipa ada yoyote kwa sababu ya 
mitaji yao kuwa midogo. 

Ili kupata msamaha huu, mjasiriamali anatakiwa:

Ø 

SIDO. 

Ø Kuwa na leseni ya biashara.

Wajasiriamali waliokwishapata leseni ya kutumia 
alama ya ubora wanapaswa kutunza taarifa za 
uzalishaji na mauzo ambazo watatakiwa kuzionesha 
kwa wakaguzi wa TBS pindi zinapohitajika.

STANDARDS

  T
AN

ZA
NIA  BUREAU OF 

Kwa maelezo zaidi,wasiliana nasi kwa anwani 
zifuatazo:

MKURUGENZI MKUU

Shirika la Viwango Tanzania (TBS)
S.L.P. 9524, Dar es Salaam 

Simu: +255 22 2450298 / 2450206/2451763-6
Hotline: +0800 110 827 / Nukushi: + 255 22 2450959

Baruapepe: info@tbs.go.tz 
Malalamiko: malalamiko@tbs.go.tz 

/ Tovuti: www.tbs.go.tz

OFISI ZA KANDA:
NYANDA ZA JUU KUSINI

S.L.P. 1674 Mbeya, Tanzania
Simu: 025 2502848 / Nukushi: 025 2502848

KANDA YA ZIWA
Jengo la NSSF, Ghorofa ya 5

Jengo la NHIF, Ghorofa ya 7

S.L.P.  1814 Mwanza,
 
Tanzania

 Simu: 028 2505044 / Nukushi: 028 2505044

 Simu: 027 2520143 / Nukushi: 027 2520143

KANDA YA KASKAZINI
Jengo la NSSF (Mafao House), Ghorofa ya 2

Jengo la PSSSF, Dodoma Plaza, Ghorofa ya 6

S.L.P. 2399 Arusha, Tanzania

KANDA YA KATI

S.L.P 2956, Dodoma, Tanzania
Simu: 026 2320310 / Nukushi: 026 2320310

KANDA YA KUSINI
Jengo la MTUWASA

S.L.P 1396 Mtwara,Tanzania
Simu: 023 2334477 / Nukushi: 023 2334477

KANDA YA MAGHARIBI
Jengo la NSSF (Mafao House), Ghorofa ya 2

S.L.P 1276 Kigoma,Tanzania
Simu: 028 2804023 / Nukushi: 028 2804023

Leseni ya kutumia alama ya ubora ya TBS na Cheti 
cha usajili wa majengo hudumu kwa mwaka mmoja 
(1) na huhuishwa baada ya kuhakikisha kwamba 
taratibu zilizokubalika zinafuatwa.

Cheti cha usajili wa bidhaa hudumu kwa miaka 
mitano (5).



1.0 UTARATIBU WA USAJILI WA BIDHAA 2.0 UTARATIBU WA USAJILI WA MAJENGO

3.0 UTARATIBU WA KUPATA ALAMA YA  
      UBORA

Zipo hatua mbalimbali ambazo mzalishaji hupaswa 
kuzizingatia kabla ya kupata leseni ya kutumia alama 
ya ubora ya TBS kwenye bidhaa yake.

3.1 Hatua ya Kwanza – Maombi

1.1 Hatua ya Kwanza – Maombi

Maombi ya uthibitishaji ubora hufanywa na mwombaji 
kwenda kwa Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Viwango 
Tanzania (TBS) kwa maandishi.

Ø Mtiririko wa uzalishaji wa bidhaa husika;

Ø Mfumo wa uongozi ukionyesha kitengo cha 
udhibiti ubora;

Ø 
zinakotoka kwa kila bidhaa;

Ø 
kwake.

Baada ya kutekeleza na kuwasilisha nyaraka tajwa,  
tarehe ya kufanya ukaguzi wa awali hupangwa. 
Izingatiwe kuwa mwenye kiwanda anatakiwa kuwa 
katika uzalishaji siku ya kufanya ukaguzi wa awali. 

3.2 Hatua ya Pili – Ukaguzi wa Awali

  .SBT aw izugakaw an awynafuh ilawa aw izugakU
Sampuli huchukuliwa na kupimwa ili kuona kama 
bidhaa inakidhi matakwa ya kiwango husika. Mkaguzi 
huandaa taarifa kuhusu hali halisi ya kiwanda na 
mambo yanayostahili kurekebishwa.

3.3 Hatua ya Tatu – Upimaji

Sampuli zilizochukuliwa hupimwa katika maabara za 
TBS kwa kufuata kiwango husika. Baada ya kazi ya 
upimaji kumalizika, ripoti hutolewa kwa mwombaji.

3.4 Hatua ya Nne – Utoaji wa Leseni

Uamuzi kuhusu kutoa au kutotoa leseni ya kutumia 
alama ya ubora hutegemea tu ripoti ya ukaguzi wa 
awali wa kiwanda pamoja na ripoti ya maabara. 
Kimsingi ripoti zote mbili zinatakiwa kuonyesha 
kwamba mazingira ya uzalishaji kiwandani, mfumo wa 
uzalishaji na bidhaa iliyopimwa havina matatizo. 

Ikiwa sivyo basi mzalishaji hutakiwa kufanya 
marekebisho  na baadaye mkaguzi wa TBS hutumwa 
tena na kuleta sampuli nyingine.

TBS husajili bidhaa za vyakula na vipodozi  
zinazozalishwa nje ya nchi na kuingizwa nchini. 
Bidhaa zinazokidhi viwango tu ndizo husajiliwa na  
kuruhusiwa kuingizwa nchini. 

Maombi ya usajili hufanyika katika mfumo wa 
kielektroniki (OAS) unaopatikana katika  tovuti ya 
TBS (www.tbs.go.tz).

Mwombaji hutakiwa kujisajili katika mfumo  na kisha 
kuingiza taarifa za bidhaa anazotaka kusajili.

Majibu hutolewa yakielezea taratibu za kufuata na 
gharama zote zinazohitajika. Majibu huambatana na 
fomu maalum ambayo mwombaji huijaza na 
kuirudisha TBS ikiwa na viambatisho vifuatavyo:

1.2 Hatua ya Pili – Malipo
Mwombaji hupewa gharama za kusajili bidhaa husika 
pamoja  na namba ya kumbukumbu ya malipo ya 
serikali kupitia kwenye mfumo wa kielektroniki.

Baada ya malipo hutakiwa kuwasilisha sampuli  
katika ofisi za TBS.

1.3 Hatua ya Tatu – Tathimini
Bidhaa hufanyiwa tathimini na mwombaji atapewa 
mrejesho kupitia mfumo  wa kielektroniki (OAS) kama 
bidhaa imekidhi vigezo au la.

1.4 Hatua ya Nne – Usajili
Bidhaa zinazokidhi vigezo husajiliwa na cheti cha 
usajili hutolewa kupitia mfumo wa kielektroniki.

2.1 Hatua ya Kwanza – Maombi
Mwombaji hutakiwa kujisajili katika mfumo  na kisha 
kuingiza taarifa za jengo analotaka kusajili.

Mwombaji anatakiwa kuambatisha picha ya mchoro 
wa jengo, leseni ya biashara pamoja na ramani 
inayoelekeza jengo lilipo ili kuwezesha wakaguzi 
kulifikia.

TBS  husajili majengo yanayohusika na biashara za 
vyakula na vipodozi.
Maombi ya usajili hufanyika katika mfumo wa 
kielektroniki (OAS) unaopatikana katika  tovuti ya 
TBS (www.tbs.go.tz).

2.2 Hatua ya Pili – Malipo
Mwombaji hupewa  gharama za kulipia kulingana na 
aina ya shughuli anayofanya katika jengo husika 
pamoja na namba ya kumbukumbu ya malipo ya 
serikali kupitia mfumo wa kielektroniki.

2.3 Hatua ya Tatu – Tathimini
Baada ya malipo kufanyika   Mkaguzi atafika kukagua 
jengo kulingana na vigezo vilivyowekwa ili 
kujiridhisha  na kisha mwombaji atapewa mrejesho.

2.4 Hatua ya Nne – Usajili
Jengo lililokidhi vigezo husajiliwa na cheti cha usajili 
hutolewa kupitia mfumo wa kielektroniki.
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