

## 4.2 Hatua ya Pili – Malipo

Mwombaji hupewa gharama za kulipia kulingana na aina ya shughuli anayofanya katika jengo husika pamoja na namba ya kumbukumbu ya malipo ya serikali kupitia mfumo wa kielektroniki.

## 4.3 Hatua ya Tatu – Tathimini

Baada ya malipo kufanyika Mkaguzi atafika kukagua jengo kulingana na vigezo vilivyowekwa ili kujiridhisha na kisha mwombaji atapewa mrejesh

## 4.4 Hatua ya Nne – Usajili

Jengo lililokidhi vigezo husajiliwa na cheti cha usajili hutolewa kupitia mfumo wa kielektroniki.

**Kwa maelezo zaidi,wasiliana nasi kwa anwani zifuatazo:**

### **MKURUGENZI MKUU**

Shirika la Viwango Tanzania (TBS)  
S.L.P. 9524, Dar es Salaam  
Simu: +255 22 2450298 / 2450206/2451763-6  
Hotline: +0800 110 827/ Nukushi: + 255 22 2450959  
Baruapepe: info@tbs.go.tz/ Tovuti: www.tbs.go.tz  
Malalamiko: malalamiko@tbs.go.tz

### **OFISI ZA KANDA:**

#### **NYANDA ZA JUU KUSINI**

(Iringa, Mbeya, Njombe na Songwe)  
Jengo la NHIF, Ghorofa ya 7  
S.L.P. 1674 Mbeya, Tanzania

Simu: 025 2502848 / Nukushi: 025 2502848

#### **KANDA YA ZIWA**

(Geita, Kagera, Mara, Mwanza, Simiyu na Shiyanga)  
Jengo la NSSF, Ghorofa ya 3  
S.L.P. 1814 Mwanza, Tanzania

Simu: 028 2505044 / Nukushi: 028 2505044

#### **KANDA YA KASKAZINI**

(Arusha, Kilimanjaro, Manyara na Tanga)  
Ngorongoro Tourist Center, Ghorofa ya 6  
S.L.P. 2399 Arusha, Tanzania

Simu: 027 2520143 / Nukushi: 027 2520143

#### **KANDA YA KATI**

(Dodoma, Singida na Tabora)  
Kambarage Tower, Ghorofa ya 6  
S.L.P 2956, Dodoma, Tanzania

Simu: 026 2320310 / Nukushi: 026 2320310

#### **KANDA YA KUSINI**

(Lindi, Mtwara na Ruvuma)  
Jengo la PSSSF, Sokoine House, Ghorofa ya 3  
S.L.P 1396 Mtwara, Tanzania

Simu: 023 2334477 / Nukushi: 023 2334477

#### **KANDA YA MAGHARIBI**

(Katavi, Kigoma na Rukwa)  
Jengo la NSSF (Mafao House), Ghorofa ya 2  
S.L.P 1276 Kigoma, Tanzania

Simu: 028 2804023 / Nukushi: 028 2804023

 TBS\_Tanzania  tbs\_viwango  TBS Viwango TV

# SHIRIKA LA VIWANGO TANZANIA (TBS)



## UTARATIBU WA USAJILI WA BIDHAA NA MAJENGO



## 1.0 TBS KWA UFUPI

### 1.1 Utangulizi

Shirika la Viwango Tanzania (TBS) lilianzishwa kwa Sheria ya Bunge – Sheria ya Viwango Na. 3 ya mwaka 1975, iliyofanyiwa marekebisha na Sheria Na. 1 ya mwaka 1977. Sheria hiyo ilifutwa na nafasi yake kuchukuliwa na Sheria ya Viwango Na. 2 ya mwaka 2009 ambayo ililipa Shirika uwezo mkubwa zaidi wa kutekeleza majukumu yake.

### 1.2 Dira

Kuwa kitovu cha weledi katika uandaaji wa viwango, udhibiti ubora na huduma za vipimo barani Afrika.

### 1.3 Dhima

Kutoa na kukuza huduma za viwango, udhibiti ubora na vipimo kwa maendeleo endelevu ya kiuchumi na kijamii.

### 1.4 Majukumu ya Shirika

Shirika lina majukumu mengi kama yalivyoainishwa katika Sheria ya Viwango Na. 2 ya mwaka 2009, lakini majukumu makuu manne ni:

- a) Kuweka viwango vya kitaifa vya bidhaa, huduma na mifumo ya usimamizi wa ubora katika sekta zote;
- b) Kutekeleza viwango vya kitaifa katika sekta za viwanda, biashara na huduma, kwa kutumia skimu mbalimbali za udhibiti ubora;
- c) Upimaji wa bidhaa kwa lengo la kuhakikisha ubora wake, pamoja na ugezi wa zana za kupimia viwandani; na
- d) Kutoa mafunzo kwa wazalishaji pamoja na wafanyakazi katika taasisi na viwanda kuhusiana uzalishaji wa bidhaa bora, uzalishaji salama na usimamizi wa ubora.

## 2.0 UDHIBITI WA UBORA

TBS inazo skimu mbalimbali za udhibiti ubora. Mojawapo ya skimu hizo ni Skimu ya Alama ya Ubora. Chini ya skimu hii, mzalishaji ambaye bidhaa yake imethibitishwa ubora kwa kuzingatia kiwango cha kitaifa cha bidhaa husika hupewa leseni ya kutumia alama ya TBS katika bidhaa hiyo.

Alama ya ubora ya TBS ikiwa kwenye bidhaa huonyesha kuwa bidhaa husika imepimwa na kuthibitishwa ubora wake na TBS kwa kuzingatia matakwa ya kiwango cha bidhaa husika. Alama hiyo ni uthibitisho kwa mzalishaji na mlaji kuwa bidhaa husika ni bora na salama kwa matumizi na kwa mazingira.

Alama ya ubora ya TBS huwafanya wanunuzi kununua bidhaa bila wasiwasi wowote. Kwa upande mwingine alama hiyo humlinda mzalishaji katika ushindani dhidi ya bidhaa hafifu na humwezesha kulihakikishia soko lake kuwa bidhaa yake inakidhi matakwa yaliyobainishwa katika kiwango na hivyo ni bora na salama kwa matumizi yaliyokusudiwa.

## 3.0 UTARATIBU WA USAJILI WA BIDHAA

TBS husajili bidhaa za vyakula na vipodozi zinazozalishwa nje ya nchi na kuingizwa nchini. Bidhaa zinazokidhi viwango tu ndizo husajiliwa na kuruhusiwa kuingizwa nchini.

### 3.1 Hatua ya Kwanza – Maombi

Maombi ya usajili hufanyika katika mfumo wa kielektroniki unaopatikana katika tovuti ya TBS ([www.tbs.go.tz](http://www.tbs.go.tz)) kwenye kitufe cha Huduma mtandao (e-service) halafu maombi ya huduma kwa njia ya mtandao (OAS).

Mwombaji hutakiwa kujisajili katika mfumo na kisha kuingiza taarifa za bidhaa anazotaka kusajili.

### 3.2 Hatua ya Pili – Malipo

Mwombaji hupewa gharama za kusajili bidhaa husika pamoja na namba ya kumbukumbu ya malipo ya serikali kupitia kwenye mfumo wa kielektroniki.

Baada ya malipo hutakiwa kuwasilisha sampuli katika ofisi za TBS.

### 3.3 Hatua ya Tatu – Tathimini

Bidhaa hufanyiwa tathimini na mwombaji atapewa mrejesho kupitia mfumo wa kielektroniki (OAS) kama bidhaa imekidhi vigezo au la.

### 3.4 Hatua ya Nne – Usajili

Bidhaa zinazokidhi vigezo husajiliwa na cheti cha usajili hutolewa kupitia mfumo wa kielektroniki.

## 4.0 UTARATIBU WA USAJILI WA MAJENGO

TBS husajili majengo/maeneo yanayohusika na biashara za vyakula na vipodozi kama machinjio, mabucha, maduka makubwa (supermarkets), maduka ya vyakula na vipodozi, wanaopika vyakula kwenye masherehe (caterers), mahoteli, migahawa, maghala na maeneo ya uzalishaji.

### 4.1 Hatua ya Kwanza – Maombi

Maombi ya usajili hufanyika katika mfumo wa kielektroniki unaopatikana katika tovuti ya TBS ([www.tbs.go.tz](http://www.tbs.go.tz)) kwenye kitufe cha Huduma mtandao (e-service) halafu maombi ya huduma kwa njia ya mtandao (OAS).

Mwombaji hutakiwa kujisajili katika mfumo na kisha kuingiza taarifa za jengo analotaka kusajili na kuambatanisha namba ya TIN, picha za mchoro wa jengo, leseni ya biashara pamoja na ramani inayoelekeza jengo lilipo ili kuwezesha wakaguzi kulifikia.