1. Utangulizi
Shirika la Viwango Tanzania (TBS) ni shirika la umma lililo chini ya Wizara
ya Viwanda na Biashara ambalo linatekeleza majukumu yake kama
ilivyoainishwa katika Sheria ya Viwango, Sura ya 130. Moja ya majukumu
hayo ni kusimamia masuala ya chakula salama ili kulinda afya ya jamii na
kuwezesha biashara.

2. Umuhimu Wa Chakula Salama
Chakula salama kinawezesha jamii kuwa na afya bora na kuwezesha
kuchagiza sekta ya viwanda, biashara na kukuza uchumi wa nchi. Chakula
salama ni suala mtambuka linalohusisha wadau mbalimbali, ikiwemo
wizara, taasisi za serikali binafsi na mashirika ya kitaifa na kimataifa.

3.Kanuni Tano za Chakula Salama

Suala la chakula salama limepewa kipaumbele na Shirika la Afya Duniani
(WHO) kwa kuandaa kanuni tano za kuzingatia katika uandaaji wa chakula
salama. Tanzania kama nchi mwanachama wa WHO hutumia kanuni hizo
kuelimisha umma. Lengo likiwa ni kuzuia magonjwa yatokanayo na ulaji wa
chakula kisicho salama. Kanuni hizo ni:-

i. Kuzingatia Usafi

Vimelea vinavyosababisha magonjwa hupatikana katika uchafu ambao
huweza kutokana na udongo, maji, wanyama na watu. Vimelea hivi huweza
kubebwa kwa mikono, vitambaa vya kufutia vyombo, vyombo na mbao za
kukatia chakula.

Namna ya kuzingatia usafi :

® Zingatia usafi binafsi wakati wa uandaaji wa chakula;

® Osha mikono kwa sabuni na maji tiririka wakati wa kuandaa
chakula na kabla ya kula;

@ Baada ya kuandaa chakula cha aina moja hakikisha unasafisha mikono
kabla ya kuandaa chakula cha aina nyingine;

® Nawa mikono kwa sabuni na maji tiririka baada ya kutoka msalani;

® Osha na safisha eneo na vifaa vyote vilivyotumika kwa maandalizi ya
chakula;

® [inda eneo la jiko na chakula dhidi ya wadudu na wanyama waharibifu
mfano mende, inzi, panya, nk.
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Ni muhimu kuhakikisha usafi unazingatiwa wakati wote wa
uandaaji wa chakula.

ii. Kutenganisha Chakula Kilicho Tayari Kuliwa na Kibichi

Vyakula vibichi, haswa nyama, kuku na samaki, vinaweza kuwa na
vimelea hatari ambavyo huweza kuhamishiwa kwenye chakula kingine
kilichokuwa tayari kuliwa au kuhifadhi.

Mambo ya kuzingatia wakati wa kutenganisha chakula:

@ Tenganisha chakula kibichi kama vile nyama, kuku na samaki na
na vyakula vingine vilivyo tayari kuliwa;

® Tenganisha vifaa kama vile visu na mbao za kukatia na vyombo
(sahani, bakuli, nk) kwa ajili ya vyakula vibichi na vilivyopikwa;

e Hifadhi chakula kwenye chombo kuepuka muingiliano kati ya
chakula kibichi na kilicho tayari kuliwa.

Tumia bodi ya kahawia ya

kukatia mazao yanayotokana

na mizizi

Tumia bodi ya njano Kwa
kukatia nyama iliyopikwa

Tumia bodi nyeupe ya
kukatia vyakula vilivyookwa
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Tumia bodi ya kijani kukatia
mboga na matunda

Tumia bodi ya bluu
kukatia samaki

Tumia bodi nyekundu
kukatia nyama mbichi

Jokofu lisilo na mpangilio mzuri
linaloruhusu muingiliano

Jokofu lenye na mpangilio mzuri

Kumbuka:- kutenganisha chakula kibichi na kilichopikwa au aina za
vyakula ni muhimu ili kuepusha uchafuzi wa chakula
(cross contamination) na mzio (alergy).

iii. Kupika Chakula hadi Kiive

Upikaji wa chakula hadi kiive kunaua vimelea hatarishi. Uchunguzi
umeonyesha kuwa kupika chakula kwa angalau nyuzi joto 70 kunaweza
kusaidia kuhakikisha kuwa chakula hicho hakina vimelea hatarishi.

chéula kipikwe hadi kiive

Vigezo vya kuzingatia waka

@ Chakula kibichi hasa nyama, kuku, mayai na samaki vipikwe hadi
viive kwa muda stahiki;

® Supu ikiwa ni pamoja na supu ya nyama, kuku na samaki ipikwe
hadi ichemke kufikia nyuzi joto 70 na kuhakikisha kuwa imeiva vizuri;

@ Pasha chakula kilichopikwa na kupoa (mfano kiporo) kwa joto stahiki
kabla ya kula.

® |kiwa chakula kilichopikwa na kuhifadhiwa kwenye jokofu hakiwezi
kuliwa na kuisha mara moja, pasha sehemu ya chakula hicho
itakayoliwa na kuisha ili kuepusha ubadilishwaji wa joto la chakula
mara kwa mara.

Kumbuka:- Kupika chakula mpaka kiive kunasaidia kuua vimelea
hatarishi hasa bakteria, virusi, amiba, fangasi na minyoo
katika chakula na hivyo kufanya chakula kuwa salama.

iv. Kuweka Chakula Kwenye Joto Salama

Ni muhimu kuweka chakula kwenye joto salama ambalo litazuia
kuongezeka kwa vimelea vya maradhi katika kikomo cha juu na hivyo
kusababisha uchafuzi wa chakula. Joto salama la uhifadhi wa chakula
linaweza kuwa ubaridi (chini ya nyuzi joto 5) au la joto kubwa (zaidi ya
nyuzijoto 60).
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Vigezo vya kuzingatia wakati wa kuweka chakula kwenye

joto salam

o Chakula kilichopikwa kisiachwe kwenye joto la kawaida kwa zaidi ya
muda wa saa mbili;

® Weka kwenye jokofu mara moja vyakula vinavyoharibika haraka

mfano nyama, samaki, maziwa, nk;

Chakula kilichohifadhiwa kwenye kwenye ubaridi wa kugandisha

kiyeyushwe kwenye ubaridi usio wa kugandisha.

® Chakula kilichopikwa kisihifadhiwe kwa muda mrefu kwenye jokofu.

Kumbuka:- vimelea vya maradhi huweza kuongezeka kwa haraka ikiwa
hakula kitahifadhiwa kwenye joto la kawaida. Kwa kuhifadhi
kwenye nyuzi joto chiniya 5 au zaidi ya 60 ukuaji wa vimelea
hupungua au kusimamishwa na hivyo chakula kuendelea
kuwa salama.

v. Kutumia Maji na Malighafi Salama Katika Kuandaa Chakula

Malighafi ikiwemo maji na barafu vinaweza kuwa na vimelea na kemikali
hatarishi. Kemikali zenye sumu zinaweza kutengenezwa katika vyakula
vilivyoharibika au vilivoota ukungu. Umakini katika uchaguzi wa malighafi
na hatua rahisi kama vile kuosha na kumenya kunaweza kupunguza hatari
ya vimelea vya maradhi.

Mambo ya kuzingatia wakati wa uchaguzi wa malighafi salama:

Tumia maji salama au yafanye yawe salama

Chagua malighafi bora na salama (select fresh and wholesome foods)
Chagua vyakula vilivyosindikwa kwa ajili ya usalama

Usitumie chakula kilichoisha muda wake wa matumizi

Osha matunda na mbogamboga hususan vinavyoliwa bila kupikwa

Ni muhimu kuhakikisha matumizi ya malighafi
safi na salama wakati wote wa maandalizi ya
chakula.

4. Hitimisho

Ni jukumu la kila mdau katika mnyororo wa thamani kuanzia shambani
hadi mezani kwa mlaji kuhakikisha upatikanaji wa chakula salama.

Kwa maelezo zaidi, wasiliana nasi kwa anwani
zifuatazo:

MKURUGENZI MKUU

Shirika la Viwango Tanzania (TBS)
S.L.P. 9524, Dar es salaam

Hotline: + 0800 110 827/ Nukushi: + 255 22 2450959

Baruapepe: info@tbs.go.tz/ Tovuti: www.tbs.go.tz
Malalamiko: malalamiko@tbs.go.tz

OFISI ZA KANDA:
NYANDA ZA JUU KUSINI

(Iringa,Mbeya, Njombe and Songwe)
Jengo la NHIF, Ghorofa ya 7
S.L.P.1674 Mbeya, Tanzania

Simu: 025 2502848/ Nukushi: 025 2502848

KANDA YA ZIWA
(Geita, Kagera, Mara, Mwanza, Simiyu and Shinyanga)
Jengo la NSSF ,Ghorofa ya 3
S.L.P.1814 Mwanza, Tanzania
Simu: 028 2505044/ Nukushi: 028 2505044

KANDA YA KASKAZINI
(Arusha, Kilimanjaro, Manyara and Tanga)
Ngorongoro Tourist Center, Ghorofa ya 6
S.L.P.2399 Arusha,Tanzania
Simu: 027 2520143 / Nukushi: 027 2520143

KANDA YA KATI
(Dodoma, Singinda, and Tabora)
Kambarage Tower, Ghorofa ya 6
S.L.P.2956, Dodoma,Tanzania
Simu: 026 2320310 / Nukushi: 0262320310

KANDA YA KUSINI
(Lindi, Mtwara, and Ruvuma)
Jengo la PSSSF, Sokoine House, Ghorofa ya 3
S.L.P.1396 Mtwara, Tanzania
Simu: 023 2334477 / Nukushi: 023 2334477

KANDA YA MAGHARIBI
(Katavi, Kigoma, and Rukwa)

Jengo la NSSF (Mafao House), Ghorofa ya 2
S.L.P.1276 Kigoma, Tanzania

Simu: 028 2804023/ / Nukushi: 028 2804023

KANDA YA MASHARIKI
(Dar es, Salaam, Morogoro na Pwani )

Jengo la PSSSF (Commerical Complex) Ghorofa ya 4
S.L.P.9425, Dar es Salaam
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