10.0 UKAGUZI WA BIDHAA HAPA NCHINI ‘

Shehena za bidhaa zinazotoka nje ya nchi ambazo hazijakaguliwa
kabla ya kusafirishwa na kupewsa cheli cha ubora (ColC), zitakaguliwa
na kupimwa na TBS zitakapofika nchini, baada ya mwagizaji kulipa faini.

Pia kuna vigezo vilivyowekwa ili bidhaa zinazotakiwa kupitia mfumo huu
kuweza kugakuliwa hapa nchini bila kutozwa faini. Orodha ya vigezo
hivyo inapatikana katika tovuti ya TBS,www.tbs.go.tz/Compliance and
Enforcement/imports and Export Control/Pre-shipment Verification
of Conformity.

Baada ya bidhaa husika kupimwa na kuonekana kukidhi matakwa ya
kiwango, cheti cha kuthibitisha ubora wa bidhaa hiyo hutolewa kwa
shehena husika na kupelekwa kwa Kamishna wa Forodha ambapo
hutumika katika kutolea mzigo.

Bidhaa kutoka nje ya nchi ambayo iko chini ya kiwango hairuhusiwi
kuingia katika soko la Tanzania. Hivyo, hairuhusiwi kutoka bandarini au
mpakani hadi majibu ya maabara yatakapokuwa yametoka na kuonyesha
kuwa bidhaa imekidhi matakwa ya viwango husika.
Aidha, shehena yenye CoC inaweza kuchukuliwva sampuli na kupimwa/
kukaguliwa kwa ajili ya kujiridhisha kuwa taratibu zilifuatwa kama
inavyotakiwa. Katika hili, TBS huhitaji ushirikiano wa mwagizaji. Shehena
hii itahitaji kutolewa kwa masharti ya kutouzwa hadi ripoti ya upimaji/
ukaguzi itakapotolewa baada ya siku nne.
Utaratibu wa ukaguzi ni kama ifuatavyo:

O Maombi ya ukaguzi

O Ukaguzi wa shehena na kuchukua sampuli

O Upimaji wa sampuli katika maabara ya TBS

O Utoaji cheti

Gharama ni kama ifuatavyo:-

Na MAELEZO KIASI (TZS)

Ada ya ukaguzi 100,000

Ada ya upimaji Hutofautiana kulingana na bidhaa husika

Ada ya udhibitiwa | 6/Kg kwa mizigo mingine au 2.5/Kg kwa
shehena sukari pekee

Muagizaji wa mzigo atalazimika kurudisha bidhaa itakayogundulika
kutokidhi matakwa ya viwango katika nchi alikotoa bidhaa hiyo au kulipia
gharama za uteketezaji wa bidhaa husika kama uteketezaji wake hauna
athari kwa mazingira.

11.0 UKAGUZI WA MAGARI YALIYOTUMIKA KABLA

YA KUSAFIRISHWA ‘

Ili nchi yetu isigeuzwe kuwa jalala la magari yaliyotumika na
yasiyofaa kwa matumizi ya barabarani, TBS ilianzisha utaratibu wa
kukagua na kupima magari hayo kabla hayajasafirishwa kuja nchini.

Wakala anaekagua magari yaliyotumika kwa niaba ya TBS ni kama ifuatavyo:-

SN WAKALA NCHI GHARAMA (USD)
1 Japan ‘ 150

East Africa Automotive Service
Company Limited (EAA)

Mawakala wanapatikana kwa zabuni, hivyo wanabadilika kipindi cha mkataba
kikiisha.

Waagizaji wote wanatakiwa kukagua na kupima magari yao katika Nchi
gari linakotoka katika kampuni hiyo kabla ya kuyasafirisha kuja nchini.
Gari lililotumika litakalofika nchini bila ya kuwa na cheti cha ukaguzi
litatozwa faini ya 30% ya gharama ya ununuzi na usafirishaji (C&F)

na pia muagizaji atalipia gharama za ukaguzi hapa nchini.

Kwa maelezo zaidi,wasiliana nasi kwa anwani zifuatazo:

MKURUGENZI MKUU

Shirika la Viwango Tanzania (TBS)
S.L.P. 9524, Dar es Salaam
Simu: +255 22 2450298 / 2450206/2451763-6
Hotline: +0800 110 827/ Nukushi: + 255 22 2450959
Baruapepe: info@tbs.go.tz/ Tovuti: www.tbs.go.tz

Malalamiko: malalamiko@tbs.go.tz

OFISI ZA KANDA:
NYANDA ZA JUU KUSINI
(Iringa, Mbeya, Njombe and Songwe)
Jengo la NHIF, Ghorofa ya 7
SL.P. 1674 Mbeya, Tanzania

Simu: 025 2502848 / Nukushi: 025 2502848

KANDA YA ZIWA
(Geita, Kagera, Mara, Mwanza, Simiyu and Shiyanga)

Jengo la NSSF, Ghorofa ya 3
S.L.P. 1814 Mwanza, Tanzania

Simu: 028 2505044 / Nukushi: 028 2505044

KANDA YA KASKAZINI

(Arusha, Kilimanjaro, Manyara and Tanga)

Ngorongoro Tourist Center, Ghorofa ya 6
S.L.P. 2399 Arusha, Tanzania
Simu: 027 2520143 / Nukushi: 027 2520143

KANDA YA KATI
(Dodorma, Singida and Tabora)
Kambarage Tower, Ghorofa ya 6
S.L.P 2956, Dodoma, Tanzania
Simu: 026 2320310 / Nukushi: 026 2320310

KANDA YA KUSINI
(Lindi, Mtwara and Ruvuma)
Jengo la PSSSF, Sokoine House, Ghorofa ya 3
S.L.P 1396 Mtwara,Tanzania
Simu: 023 2334477 / Nukushi: 023 2334477
KANDA YA MAGHARIBI
(Katavi, Kigoma and Rukwa)
Jengo la NSSF (Mafao House), Ghorofa ya 2
S.L.P 1276 Kigoma,Tanzania
Simu: 028 2804023 / Nukushi: 028 2804023

KANDA YA MASHARIKI
(Dar es Salaam, Morogoro na Pwani)
Jengo la PSSSF (Commercial Complex) Ghorofa ya 4
S.L.P 9425, Dar es Salaam
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1.0 UTANGULIZI

Kwa kuzingatia kifungu cha 36 (1) and 3(f) cha Sheria ya Viwango Na.2 ya
mwaka 2009, Serikali ilipitisha Kanuni za Usajili wa bidhaa na Udhibiti wa
Shehena - The Standards (Imports Registration and Batch Certification)
Regulations, 2021 kupitia Notisi ya Serikali Na. 681 ya Septemba 24, 2021.

Kanuni hizo zililipa TBS mamlaka ya kusajili bidhaa za chakula na Vipodozi
na kudhibiti ubora wa bidhaa zinazoingizwa nchini kabla ya kusambazwa
katika soko la ndani kwa nia ya kulinda nchi yetu isiwe jalala la bidhaa duni.

2.0 MPANGO WA UKAGUZI WA MIZIGO KABLA YA
KUSAFIRISHWA KUJA TANZANIA (PVOC) <

Shirika la Viwango Tanzania (TBS) linatekeleza mpango wa kukagua mizigo
kabla ya kusafirishwa kuja nchini yaani “Pre-shipment Verification of Conformity
to Standards, (PVoC)" ili kuhakikisha kuwa bidhaa zote zinazoingizwa nchini
zinakidhi matakwa ya viwango, kama ilivyoelekezwa katika kifungu 4(1) (s) cha
Sheria ya Viwango namba 2 ya mwaka 2009 ikisomwa pamoja na Sheria ya
Fedha ya mwaka 2019.

Bidhaa zote zinazoingizwa nchini kama zilizoorodheshwa kupitia Mpango huu,
zitahitajika kukaguliwa na kupata cheti cha uthibitisho wa kukidhi viwango,
yaani “Certificate of Conformity, CoC” baada ya kukidhi matakwa ya Viwango
husika.

3.0 MALENGO YA UKAGUZI WA MIZIGO KABLA

YA KUSAFIRISHWA |

O Kuhakikisha kuwa bidhaa zote zinakidhi matakwa ya viwango
husika kabla ya kusafirishwa kuja nchini;

O Kulinda jamii kutokana na bidhaa hafifu ambazo zinahatarisha
afya, usalama na mazingira;

O Kulinda viwanda vya ndani kutokana na ushindani usio wa haki
kutoka katika bidhaa zilizoagizwa na kuingizwa nchini bila ya
kukidhi viwango vya ubora;

O Kuongeza ufanisi ili kwenda sanjari na maboresho ya TRA na TPA
katika kuhakikisha shehena zinaondoshwa kwa haraka mara
zinapofika bandarini na hivyo kurahisisha mazingira ya ufanyaji
biashara;

O Kuepusha hasara kwa mwagizaji wa bidhaa anapoingiza bidhaa
hafifu na kulazimika kurudisha alikoiagiza au kuharibu;

O Kuepusha kuharibu mazingira kwa kuharibu bidhaa hapa nchini;

O Kuweka uwiano katika mfumo wa ukaguzi wa bidhaa kwa nchi za
Jumuiya ya Afrika Mashariki.

4.0 MAMBO YA KUZINGATIA y |

O Bidhaa zinazoagizwa na kusafirishwa kuja Tanzania zilizopo
kwenye orodha ya bidhaa zinazotakiwa kukaguliwa kabla ya
kusafirishwa kuja nchini ni lazima zikaguliwe na kupewa cheti cha
ubora (CoC) kama uthibitisho wa kukidhi viwango.

O Cheti cha uthibitisho wa kukidhi viwango (CoC) ni lazima ili
kuruhusiwa kuondosha mzigo wako bandarini, uwanja wa ndege
au mpakani mwa Tanzania na nchi nyingine.

O Bidhaa ambazo hazipaswi kukaguliwa kabla ya kusafirishwa
zitakaguliwa na Shirika la Viwango Tanzania mara baada ya
kufika nchini.

O Muagizaji atabeba dhamana ya mzigo wowote utakaoingizwa
nchini bila cheti cha uthibitisho wa kukidhi viwango (CoC).

O Ni jukumu la mwagizaji, msambazaji/muuzaji au mzalishaji wa
bidhaa kuhakikisha bidhaa zake zinakidhi viwango.

5.0 UTARATIBU WA KUFUATA ILI KUKAGUA MIZIGO

lli kupata cheti cha ubora msambazajimnunuzi ni lazima:

O Achague wakala anaetambulika kisheria na Shirika la Viwango
ili akague  shehena yake. Mawasiliano yafanyike kupitia
Anuani za mawakala zinapatikana kwenye tovuti yetu, www.
ths.go.tz.

O Awasilishe fomu ya kuomba ukaguzi iliyokwishajazwa
ikiambatishwa na ankara kifani (proforma invoice.

O Awasilishe ripoti ya maabara, vyeti vya umahiri vya maabara au
vyeti vya mfumo wa udhibiti ubora. Ripoti hiyo lazima iendane na
shehena.

O Wakala wa ukaguzi atahakiki njia na viwango vitakavyotumika
kukagua

O Wakala wa ukaguzi anaweza kuchukua sampuli kwa uchunguzi wa
kimaabara.

O Ukaguzi utafanyika endapo tu utaratibu ulicainishwa hapo juu
utafuatwa na malipo yote ya ukaguzi kufanyika.

6.0 MAABARA ZINAZOKUBALIKA AU ZILIZOIDHINISHWA

O Maabara za wakala wa Shirika la Viwango Tanzania (TBS);

O Maabara zilizoidhinishwa kutokana na umahiri au kutekeleza
kiwango cha kimataifa cha ISO/IEC 17025;

O Maabara ya mwenye kiwanda chini ya usimamizi wa wakala wa
Shirika la Viwango Tanzania (TBS).

7.0 NJIA ZA KUKAGUA MZIGO y |

O NJIA A: Inatumika kwa aina yoyote ya mzigo na mfanyabiashara
yeyote, msambazaji au mzalishaji ambaye hajasajiliwa.

O NJIA B: Inashauriwa kwa wale wanaotuma au kuagiza mizigo
ya aina moja mara kwa mara. Njia hii inahitaji usajili wa bidhaa
husika.

O NJIA C: Hii ni kwa ajili ya wazalishaji wa bidhaa zinazokidhi
viwango ambao mifumo yao ya udhibiti ubora imehakikiwa/
imesajiliwa na wakala wa Shirika la Viwango Tanzania.

Gharama ya chini  Gharama ya juu

8.0 UTARATIBU WA MALIPO

NJIA Gharama ya

kukagua mzigo % kupokelewa kupokelewa
A 0.50 250 5,000
B 0.450 250 5,000
C 0.250 250 5,000

Malipo yaliyotajwa hapo juu hayahusishi:

O Gharama za vipimo vya maabara. Hivi vitagharamiwa
kwa kutegemea aina ya vipimo vya bidhaa husika..

O Gharama za usajili wa bidhaa.

O Gharama za utoaji leseni kwa viwanda.

9.0 ADHABU ZA KUTOZINGATIA UKAGUZI CifA
MFUMO WA PVoC

Kuanzia Agosti 1, 2012, shehena zote zisizo na cheti cha uthibitisho wa
kukidhi viwango (CoC) zitatozwa faini ya asilimia kumi na tano (15%) ya
thamani ya mzigo, usafirishaji na bima (CIF), kisha kukaguliwa kwa
utaratibu wa ukaguzi wa bidhaa zinapoingia Nchini, yaani Destination
Inspection(DI). Shehena Zzisizokidhi matakwa ya viwango zitarejeshwa
katika nchi zilikotoka au kuharibiwa kwa gharama ya mwagizaji.

lli kuepuka kadhia hii, waagizaji wote wa bidhaa wanaaswa kuhakikisha
kuwa shehena zao zinakagulwa na  zinathibiishwa ubora na
mawakala wa ukaguzi wa Shirika la ViwangoTBS ambao wana ofisi
kote duniani.

Maelezo zaidi kuhusiana na mawakala wa TBS pamoja na ofisi zao
duniani kote yanapatikana katika tovuti yetu, www.tbs.go.tz.



