
1. Utangulizi
Shirika la Viwango Tanzania (TBS) ni shirika la umma lililo 
chini ya Wizara ya Viwanda na Biashara ambalo linatekeleza 
majukumu yake kama ilivyoainishwa katika Sheria ya 
Viwango, Sura 130. Moja ya majukumu hayo ni kusimamia 
masuala ya chakula salama ili kulinda afya ya jamii na 
kuwezesha biashara.

Madini tembo ni madini yasiyoharibika wala kubadilika 
(non-biodegradable) katika mwili wa binadamu ambayo 
hupatikana kwa asili au kutokana na shughuli za kibinadamu. 
Uwepo wa madini haya katika chakula hupelekea kuleta athari 
za kiafya na kiuchumi iwapo yatakuwa zaidi ya kikomo salama 
kilichoainishwa kitaifa na kimataifa. Mifano ya madini tembo 
yanayosababisha uchafuzi wa chakula ni pamoja na Arsenic, 
Cadmium, Chromium, risasi (Lead) na zebaki (Mercury). 

2. Madini Tembo

Uchafuzi wa chakula unaweza kusababishwa na vihatarishi 
mbalimbali ikiwemo madini tembo (heavy metals). Uchafuzi wa 
madini tembo katika chakula husababishwa na shughuli za 
kibinadamu katika mnyororo wa thamani kama ifuatavyo;

Umwagiliaji wa mimea kwa kutumia maji yaliyochafuliwa 

na madini tembo kutokana na shughuli za kibinadamu 

mfano viwanda na migodi.

Kilimo cha mazao katika ardhi iliyochafuliwa

Matumizi makubwa ya pembejeo (viuatilifu na mbolea) 

zenye madini tembo 

Usindikaji wa chakula kwa kutumia vifaa/mitambo yenye 

kupelekea uchafuzi (non-food grade)

Maandalizi ya chakula (mfano kupika) kwa kutumia vifaa 

vinavyoweza kusababisha uchafuzi

3. Visababishi vya uchafuzi wa madini 

Uwepo wa madini tembo katika chakula kwa kiasi ambacho ni 
kikubwa zaidi ya kikomo salama husababisha madhara ya 
kiafya na kiuchumi. 

Madhara ya kiafya yasabibishwayo na uwepo wa madini tembo 
katika chakula kwa kiasi kikubwa kuliko kile kilichoainishwa 
huweza kutokea ndani ya muda mfupi au baada ya muda 
mrefu. Madhara ya kiafya ambayo mlaji ataathirika 
yatategemea kiasi cha madini tembo kilichoingia kwenye mwili 
wa mlaji, aina ya madini tembo, umri wa mlaji, jinsia na hali ya 
kiafya ya mlaji. 

4.1 Madhara ya kiafya ya madini tembo

4. Athari za uchafuzi wa madini 
tembo katika chakula

Madhara haya hutokea pale ambapo mlaji anakula chakula 
kilichochafuliwa na madini tembo kwa kiasi kikubwa (zaidi ya 
MTLs). Mfano wa madhara haya ni pamoja na;

•  kichefuchefu, 
•  kuhara, 
•  maumivu ya tumbo, 
•  kuvuja damu tumboni,

•  kutapika, 
•  matatizo ya mfumo wa mkojo, 
•  kuharibika katika mapafu, 
•  magonjwa ya ngozi

'

4.1.1 Madhara ya kiafya yanayotokea 
ndani ya muda mfupi (acute) 

Madhara haya hutokea pale ambapo mwili wa mlaji hupokea 
kiasi cha juu ya kikomo salama kidogo kidogo cha madini 
tembo kupitia chakula kwa muda mrefu (chronic exposure). 
Madhara haya ni pamoja na; 

4.1.2 Madhara ya kiafya 
yanayotokea baada ya muda mrefu 

• kisukari, 
• saratani (mapafu, ngozi, 
   kibofu cha mkojo), 
• kuvimba ini, 
• upungufu wa damu, 
• matatizo ya moyo, 

• matatizo ya mifupa, 
• magonjwa ya akili, 
 • kukosa usingizi, 
 • kuvimba mwili 
 • matatizo kwenye mfumo 
   wa fahamu.

Madhara ya kiuchumi yatokanayo na ulaji wa chakula 
kilichochafuliwa na madini tembo huweza kuathiri mtu mmoja 
mmoja, kaya na hata taifa. Madhara haya ni pamoja na:

4.2 Madhara ya kiuchumi yatokanayo 
na uchafuzi wa madini tembo katika chakula

tembo katika chakula



• Kupungua kwa nguvu kazi pamoja na 
• Kuongezeka kwa gharama za matibabu. 
• Kupoteza soko la ndani na nje ya nchi kwa bidhaa za 
chakula 
• Kuongezeka kwa gharama za udhibiti 
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Uwepo wa madini tembo katika mazingira ambayo yanatumika 
kuzalisha chakula ni changamoto katika sekta ya chakula 
salama. Changamoto hii inaweza kukabiliwa kwa kusimamia 
mambo yafuatayo:-

Kuimarisha mifumo ya udhibiti wa mabaki ya madini 
tembo katika chakula.
Shughuli za kilimo/umwagiliaji zihusishe matumizi ya 
maji yasiyo na uchafuzi. 
Kuepuka kufanya shughuli za kilimo katika mazingira 
yaliyochafuliwa
Kuepuka kuzalisha chakula jirani na maeneo yenye 
uwezekano wa uchafuzi
Usimamizi madhubuti wa maji taka yatokanayo na  
shughuli za kibinadamu (mfano viwandani na migodini)

5. Udhibiti wa uchafuzi wa madini 
tembo katika chakula

Kumbuka: Udhibiti wa uchafuzi wa madini tembo katika 
                  chakula ni muhimu na unachangia katika 
                 upatikanaji wa chakula salama. Wajibu 
                 wa usimamizi madhubuti wa mazingira ni 
                 jukumu la kila mdau kwa lengo la kuzuia 
                 uchafuzi wa madini tembo na hivyo 
                 kuwezesha upatikanaji wa chakula salama.

Kwa maelezo zaidi, wasiliana nasi kwa anwani 
zifuatazo:

Shirika la Viwango Tanzania (TBS) 
S.L.P. 9524, Dar es salaam

Hotline: + 0800 110 827/ Nukushi: + 255 22 2450959
Baruapepe: info@tbs.go.tz/ Tovuti: www.tbs.go.tz

Malalamiko: malalamiko@tbs.go.tz

MKURUGENZI MKUU

OFISI ZA KANDA:
NYANDA ZA JUU KUSINI
(Iringa,Mbeya, Njombe and Songwe)

Jengo la NHIF, Ghorofa ya 7
S.L.P.1674 Mbeya, Tanzania

Simu: 025 2502848/ Nukushi: 025 2502848

KANDA YA ZIWA
(Geita, Kagera, Mara, Mwanza, Simiyu and Shinyanga)

Jengo la NSSF ,Ghorofa ya 3
S.L.P.1814 Mwanza, Tanzania

Simu: 028 2505044/ Nukushi: 028 2505044

KANDA YA KASKAZINI
(Arusha, Kilimanjaro, Manyara and Tanga)
Ngorongoro Tourist Center, Ghorofa ya 6

S.L.P.2399 Arusha,Tanzania
Simu: 027 2520143 / Nukushi: 027 2520143

KANDA YA KATI
(Dodoma, Singinda, and Tabora)
Kambarage Tower, Ghorofa ya 6
S.L.P.2956, Dodoma,Tanzania

Simu: 026 2320310 / Nukushi: 0262320310

KANDA YA KUSINI
(Lindi, Mtwara, and Ruvuma)

Jengo la PSSSF, Sokoine House, Ghorofa ya 3
S.L.P.1396 Mtwara, Tanzania

Simu: 023 2334477 / Nukushi: 023 2334477

KANDA YA MAGHARIBI

(Katavi, Kigoma, and Rukwa)
Jengo la NSSF (Mafao House), Ghorofa ya 2

S.L.P.1276 Kigoma,Tanzania
Simu: 028 2804023/ / Nukushi: 028 2804023

KANDA YA MASHARIKI
(Dar es, Salaam, Morogoro na Pwani )

Jengo la PSSSF (Commerical Complex) Ghorofa ya 4
S.L.P.9425, Dar es Salaam
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