
Kumbuka: 

4.1.1 Madhara ya muda mfupi 

 Haya ni madhara ya kiafya yanayotokana na 

zake ni maumivu ya tumbo, kizunguzungu, 

4.1.2 Madhara ya muda mrefu 

 Haya ni madhara ya kiafya yanayotokana 

4.2 Madhara ya kiuchumi yatokanayo na chakula 

5. 

mimea 

Kumbuka: - 

6. 
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TANZANIA (TBS)

UDHIBITI WA

MABAKI YA VIUATILIFU

KATIKA CHAKULA

MKURUGENZI MKUU

4.2 Madhara ya kiuchumi yatokanayo na chakula 
       kilichochafuliwa na viuatilifu

Madhara ya kiuchumi yanaweza kutokea kwa mkulima na nchi 

kwa ujumla. Mkulima anaathirika kiuchumi kutokana na usugu 

wa visumbufu vya mimea hivyo kusababisha ongezeko la 

gharama. Pia mazao kutokubalika katika soko la ndani na 

nje ya nchi kutokana na mabaki ya viuatilifu kwenye chakula. 

Athari nyingine ni kuongezeka kwa gharama za udhibiti.

5. Udhibiti wa mabaki ya viuatilifu katika chakula

Udhibiti wa mabaki ya viuatilifu katika chakula ni muhimu 

kuzingatiwa katika mnyororo wa thamani kuanzia shambani, 

uhifadhi na usambazaji wa mazao kwa kuwa mlaji wa mwisho 

ni vigumu kudhibiti au kutambua uwepo wa mabaki hayo.

Ni muhimu kwa mkulima, mhifadhi na msambazaji wa 

mazao kuhakikisha mabaki ya viuatilifu kwenye mazao 

hayazidi kikomo salama kwa kuzingatia yafuatayo: -

• Kufuata ushauri wa kitaalam katika matumizi sahihi 

   ya viuatilifu, 

• Utumiaji wa viuatilifu uzingatie maelekezo yaliyoandikwa 

   kwenye lebo, 

•  Kuzingatia muda wa kuisha viuatilifu katika mazao

   (postharvest interval)

•  Kuweka kumbukumbu za matumizi ya viuatilifu.

•  Kuepuka utupaji holela wa viuatilifu unaoweza 

   kupelekea uchafuzi wa mazingira na kuathiri mimea 

Kumbuka:  Uelewa juu ya athari za kiafya na kiuchumi 

                      kwa kila mmoja katika mnyororo wa thamani 

                      kutachangia kupunguza na kuondokana na 

                      madhara ya mabaki ya viuatilifu katika chakula.

6. Hitimisho

Udhibiti wa mabaki ya viuatilifu kwenye mazao ya chakula ni 

muhimu katika kuchangia upatikanaji wa chakula salama 

nchini. Matumizi sahihi ya viuatilifu yanapaswa kuzingatia 

ushauri wa wataalam ikiwa ni pamoja maelekezo yaliyoandikwa 

kwenye lebo/ vifungashio.

Kwa maelezo zaidi, wasiliana nasi kwa anwani 
zifuatazo:

Shirika la Viwango Tanzania (TBS) 
S.L.P. 9524, Dar es salaam

Simu: +255 22 2450298/ 2450206/2451763-6
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OFISI ZA KANDA:
NYANDA ZA JUU KUSINI

(Iringa,Mbeya, Njombe and Songwe)
Jengo la NHIF, Ghorofa ya 7
S.L.P.1674 Mbeya, Tanzania

Simu: 025 2502848/ Nukushi: 025 2502848

KANDA YA ZIWA
(Geita, Kagera, Mara, Mwanza, Simyu and Shinyanga)

Jengo la NSSF ,Ghorofa ya 3
S.L.P.1814 Mwanza, Tanzania

Simu: 028 2505044/ Nukushi: 028 2505044

KANDA YA KASKAZINI
(Arusha, Kilimanjaro, Manyara and Tanga)
Ngorongoro Tourist Center, Ghorofa ya 6

S.L.P.2399 Arusha,Tanzania
Simu: 027 2520143 / Nukushi: 027 2520143

KANDA YA KATI
(Dodoma, Singinda, and Tabora)
Kambarage Tower, Ghorofa ya 6
S.L.P.2956, Dodoma,Tanzania

Simu: 026 2320310 / Nukushi: 0262320310

KANDA YA KUSINI
(Lindi, Mtwara, and Ruvuma)

Jengo la PSSSF, Sokoine House, Ghorofa ya 3
S.L.P.1396 Mtwara, Tanzania

Simu: 023 2334477 / Nukushi: 023 2334477

KANDA YA MAGHARIBI
(Katavi, Kigoma, and Rukwa)

Jengo la NSSF (Mafao House), Ghorofa ya 2
S.L.P.1276 Kigoma,Tanzania

Simu: 028 2804023/ / Nukushi: 028 2804023

KANDA YA MASHARIKI
(Dar es, Salaam, Morogoro na Pwani )

Jengo la PSSSF (Commerical Complex) Ghorofa ya 4
S.L.P.9425, Dar es Salaam
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1.  UTANGULIZI

Shirika la Viwango Tanzania (TBS) ni shirika la umma lililo chini ya

Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara ambalo linatekeleza

majukumu yake kama ilivyoanishwa katika Sheria ya Viwango,

Sura 130. Moja ya majukumu hayo ni kusimamia masuala ya 

chakula salama ili kulinda afya ya jamii na kuwezesha biashara.

Chakula kinachotokana na mazao ya kilimo kinatakiwa kuwa salama

mlaji. Wakulima hutumia viuatililifu katika kuua, kufukuza au kudhibiti

visumbufu vya mimea. Zipo aina mbalimbali za viuatilifu ambazo 

hugawanywa kutegemeana na kisumbufu lengwa (target organism),

asili ya kiuatilifu (origin) na umbo la kikemikali (chemical structure).

Hata hivyo, viuatilifu visipotumika kwa usahihi vinapelekea kufanya 

chakula husika kutokuwa salama.

Matumizi yasiyo sahihi ya viuatilifu kwenye mazao husababisha 

uzalishwaji wa mazao yenye mabaki ya viuatilifu kwenye mnyororo

mzima wa thamani. Mabaki ya viuatilifu yanapozidi kikomo salama 

kwa mlaji (Maximum Residue Limit – MRLs) hupelekea chakula 

hicho kutokuwa salama. Vikomo salama vya mabaki ya viuatilifu 

kwenye mazao huwekwa kimataifa kupitia kamati ya kitaalamu ya 

Codex Alimentarius Commission iliyo chini ya Shirika la Afya Duniani 

na Shirika la Chakula na Kilimo Duniani (WHO/FAO) na kuasiliwa na

TBS kuwa viwango vya kitaifa.  

2. Mabaki ya viuatilifu katika mazao ya chakula

3. Visababishi vya mabaki ya viuatilifu 
     katika chakula

Kwa miaka ya hivi karibuni kumekuwa na ongezeko kubwa la 

matumizi ya viuatilifu katika uzalishaji wa mazao mbalimbali 

hususani sekta ya mbogamboga na matunda. Aidha, ongezeko 

hili limechangiwa na sababu mbalimbali ikiwemo suala la mabadiliko

ya tabia nchi ambayo yamepelekea kuongezeka kwa visumbufu vya 

mazao vinavyoshambulia mimea.

Hali hii imeambatana na matumizi ya viuatilifu bila 
kuzingatia yafuatayo: -  

4.  Athari zitokanazo na uwepo wa mabaki ya viuatilifu 
     katika chakula

Viuatilifu ni muhimu katika kuzuia mimea isishambuliwe na 

visumbufu vinavyochangia uharibifu na magonjwa ya mimea. 

Matumizi yasiyo sahihi yanasababisha madhara ya kiafya na 

kiuchumi kwa jamii. 

Kumbuka: Mabaki ya viuatilifu kwenye mazao kwa kikomo 

                   kisicho salama husababisha madhara ya kiafya, 

                   ambayo huweza kujitokeza baada ya muda mfupi 

                   au muda mrefu. 

4.1 Madhara ya kiafya yatokanayo na kula chakula 
      kilichochafuliwa na viuatilifu

• kiasi cha mabaki ya viuatilifu kwenye chakula, 

• muda ambao chakula chenye mabaki kimekuwa kikitumika, 

• umri wa mlaji 

• hali ya afya ya mlaji kwa ujumla.

Kumbuka: Mtumiaji wa viuatilifu asipotumia ipasavyo vifaa vya 

                    kujikinga anaweza kuvuta hewa yenye viuatilifu, 

                    kuathirika ngozi na macho na kupelekea madhara 

                    ya kiafya.

4.1.1 Madhara ya muda mfupi 

Haya ni madhara ya kiafya yanayotokana na kula chakula 

chenye mabaki ya viuatilifu kwa kiasi kikubwa ndani ya muda 

mfupi. Dalili zake ni maumivu ya tumbo, kizunguzungu, 

maumivu ya kichwa, kutapika, kukosa hewa, kukohoa na 

kuwepo kwa matatizo ya ngozi na macho.

4.1.2 Madhara ya muda mrefu 

Haya ni madhara ya kiafya yanayotokana kula chakula chenye 

mabaki ya viuatilifu kwa kiasi kidogo kwa muda mrefu. 

Madhara hayo ni kama vile kupata saratani, athari ya 

kingamwili, kupata msongo wa mawazo na kupata matatizo 

ya mfumo wa fahamu. 

• Kutozingatia muda unaoshauriwa kabla ya kuvuna mazao yaliyowekewa 

   viuatilifu;

 • Kutokufuata maelezo ya matumizi ya viuatilifu kama yalivyoainishwa 

   kwenye lebo (matumizi ya viuatilifu kwa kiasi tofauti na ilivyoelekezwa, 

   au kwa mimea ambayo haijashauriwa);

• Matumizi mabaya ya vifungashio vilivyotumika kuwekea viuatilifu;

• Matumizi ya viuatilifu kwa kiasi kikubwa kuliko kinachoshauriwa 

  na wataalamu;

• Matumizi sahihi ya viuatilifu kwa mazao yaliyo tayari kuvunwa au mazao 

   yaliyokwisha vunwa;

• Matumizi ya vifaa vilivyochafuliwa na viuatilifu (kutokuosha vifaa vinavyo

  tumika kuchanganyia au kuhifadhia, kupimia, au makosa wakati wa 

  kuchanganya viuatilifu);

• Uwekaji holela wa viuatilifu, unaoweza kusababisha uchafuzi wa mazao

• Kutumia viuatilifu bila kushauriwa na mtaalamu wa kilimo

• Matumizi ya viuatilifu zisizoruhusiwa na Mamlaka husika

• Uchanganyaji wa viuatilifu mbalimbali bila kufuata ushauri wa wataalamu 

  wa kilimo ili kuharakisha ukuaji wa mimea au kuua visumbufu vya mimea 

   kwa haraka

• Kutokuzingatia kanuni bora za kilimo; 

Viuatilifu vikitumika bila kuzingatia kanuni bora za kilimo huweza 

kusababisha madhara ya kiafya kwa mlaji wa chakula. Madhara hayo 

huweza kujitokeza baada ya muda mfupi au mrefu kutegemea;


