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UJUMBE KUTOKA KWA MKURUGENZI MKUU

Kwa niaba ya wafanyakazi wa Shirika la Viwango Tanzania,
kwa heshima na taadhima, napenda kuwakaribisha wote katika
Shirika la Viwango Tanzania, “Nyumbani kwa viwango”. Kitabu
hiki kinafafanua kwa mapana, kazi, majukumu na huduma za
Shirika, ambapo viwango na udhibiti ubora ni kipaumbele cha
Shirika. Pia kitabu hiki kinatoa elimu ya jumla kuhusu Shirika
la Viwango Tanzania, nini Shirika linafanya na wapi linaelekea.

Asante kwa kuwa sehemu ya familia yetu na tunatumaini
kwamba utafurahia kusoma kitabu hiki na kitakuwa msaada
mkubwa kwako.

Dkt. Athuman Yusuf Ngenya
Mkurugenzi Mkuu
Shirika la Viwango Tanzania




MAANA ZA VIFUPISHO

HACCP | Mfumo wa Usimamizi wa Usalama wa Chakula
ICS Uainishaji wa Viwango Kimataifa

ISO Shirika la Viwango la Kimataifa

PTC Kituo cha Teknolojia ya Ufungashaji

SIDO Shirika la Kuhudumia Viwanda Vidogo Vidogo
TBS Shirika la Viwango Tanzania




1.0 UTANGULIZI

1.1 Utambulisho

Shirika la Viwango Tanzania (TBS) lilianzishwa kwa Sheria ya
Bunge — Sheria ya Viwango Na. 3 ya mwaka 1975, iliyofanyiwa
marekebisho na Sheria Na. 1 ya mwaka 1977. Sheria hiyo
ilifutwa na nafasi yake kuchukuliwa na Sheria ya Viwango Na. 2
ya mwaka 2009 ambayo ililipa Shirika uwezo mkubwa zaidi wa
kutekeleza majukumu yake.

Matumizi endelevu ya viwango kwa jamii yenye maisha bora.

Kukuza viwango, usalama na uhakiki wa ubora katika viwanda
na biashara kupitia uandaaji wa viwango, uhakiki wa ubora,
usajili, ukaguzi, upimaji na huduma za ugezi kwa maendeleo
endelevu ya kijamii na kiuchumi.

Shirika lina majukumu mengi kama yalivyoainishwa katika
Sheria ya Viwango Na. 2 ya mwaka 2009, pamoja na sheria ya
fedha ya 2019;

1.
2.
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Kutayarisha na kusimamia viwango vyote vya kitaifa
Kutoa ushauri viwandani juu ya uzalishaji wa bidhaa
bora

Kupima na kuhakiki vipimo vinavyotumika viwandani
Kutoa mafunzo kwa wafanyakazi wa viwandani

Udhibiti wa bidhaa zenye ubora hafifu

Utoaji wa alama na cheti cha ubora wa bidhaa za ndani
na nje ya nchi

Kuelimisha umma juu ya masuala yote yanayohusu
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uwekaji na usimamiaji wa viwango pamoja na udhibiti
ubora wa bidhaa viwandani

8. Ukaguzi na usajili wa majengo au maeneo kama
machinjio,mabucha, maduka makubwa (supermarkets),
maduka ya vyakula na vipodozi, wanaopika vyakula
kwenye masherehe (caterers) mahoteli, maghala na
maeneo ya uzalishaji

9. Usajili wa chakula na vipodozi

1.5 Viwango

1.5.1 Kiwango ni nini?

Kiwango ni mwongozo na maelekezo ya kitaalamu kwa
wabunifu, watengenezaji na watumiaji wa bidhaa, huduma
na mifumo, yenye lengo la kuhakikisha usalama, uhakika,
tija na ufanisi katika takriban kila tasnia. Viwango ni njia ya
mawasiliano baina ya mzalishaji na mtumiaji. Hutumika kama
lugha inayounganisha pande mbalimbali, ikibainisha matakwa
na vigezo vya ubora na usalama. Viwango huandaliwa na
wataalamu wenye maarifa na ujuzi katika uwanja husika,
ambao hukutana katika kamati mbalimbali za kitaalamu za
uandaaji wa viwango.

1.5.2 Viwango hutayarishwaje?

Viwango hutayarishwa kwa kuleta pamoja pande zote zenye
maslahi kama vile wazalishaji, watumiaji na wasanifu katika
kila kifaa, bidhaa, mchakato au huduma. Shirika la Viwango
Tanzania (TBS) lina kurugenzi yenye dhamana ya kuandaa
viwango. Katika kurugenzi hii kuna vitengo viwili na zaidi ya
kamati za kitaalamu 100 za uandaaji wa viwango.

Viwango vingi huandaliwa kutokana na maombi ya sekta. Hata
hivyo, maombi yanaweza kutoka kwa watu binafsi, kamati,
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mashirika ya kitaalamu, umma au kutoka katika kitengo fulani
ndaniya Shirikala Viwango Tanzania (TBS). Maombi hupelekwa
katika kurugenzi husika, kisha kurugenzi huwasilisha maombi
hayo katika kamati husika au kuunda kamati mpya ya kitaalamu
kulingana na maombi husika. Baada ya kamati ya kitaalamu
kujiridhisha kuwa kuna haja ya kuandaa kiwango, mchakato
wa uandaaji kiwango huanza.

1.5.3 Faida za viwango

a) Huweka usawa katika uwanja wa biashara;
b) Huondoa mkanganyiko kuhusiana na bidhaa;
c) Husaidia kufungua masoko zaidi;

d) Hurahisisha biashara baina ya nchi na nchi;

e) Hutoa uhakikisho wa ubora, usalama, kuaminika na
ufanisi;

f) Huipa serikali urahisi wa kuunda sheria zinazohusiana na
masuala ya afya, usalama na uhifadhi wa mazingira;

g) Hulinda afya na usalama wa walaji/watumiaji wa bidhaa
mbalimbali.

1.5.4 Wapi na jinsi gani naweza kupata kiwango cha
Tanzania?

Viwango vyote vya Tanzania hupatikana katika maktaba ya
Shirika la Viwango Tanzania (TBS). Aidha, machapisho yote ya
viwango hupatikana katika tovuti ya TBS, www.tbs.go.tz kupitia
katalogi ya viwango iliyopo katikati juu katika ukurasa wa tovuti
ya TBS. Unaweza kutafuta kwa jina, namba ya kiwango au
namba ya ICS.
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2.0 HUDUMA ZINAZOTOLEWA NA SHIRIKA LA VIWANGO

Shirika la Viwango Tanzania linatoa huduma zifuatazo:

a) Utayarishaji na uwianishaji wa viwango

b) Upimaji

c) Uhakiki wa vipimo

d) Utekelezaji wa viwango

e) Ukaguzi wa bidhaa

f) Elimu kwa umma

g) Udhibiti wa mifumo ya usimamizi ubora

h) Udhibiti wa ubora wa bidhaa

i) Mafunzo na Ushauri wa kitaalamu

j) Usajili wa majengo ya chakula na vipodozi

k) Usajili wa bidhaa za chakula na vipodozi
h) Vinasaba

2.1 Huduma ya Udhibiti Ubora
TBS ina njia tatu za udhibiti wa ubora wa bidhaa.

2.1.1 Matumizi ya Alama ya Ubora ya TBS

Skimu ya Alama ya Ubora ya TBS huwaruhusu wazalishaji
wote ambao bidhaa zao zimepimwa na kuthibitishwa kukidhi
matakwa ya viwango kutumia alama ya ubora ya TBS
kwenye bidhaa zao. Alama ya ubora ya TBS hutumiwa na
wazalishaji kwa ajili ya kutangaza bidhaa zao, huku walaji
wakiitumia kama ushahidi kuwa bidhaa wanayotumiwa ina
ubora unaotakiwa.

2.1.2 Cheti cha Ubora

TBS pia ina utaratibu wa kuthibitisha ubora wa bidhaa kwa

I ———



kutumia viwango vya kampuni, vya kigeni au vya kimataifa
vilivyothibitishwa na Kamati Maalumu, hususan pale ambapo
hakujawa na kiwango cha kitaifa cha bidhaa husika. Chini ya
mpango huu, bidhaa hupimwa katika maabara za TBS kwa
kuzingatia kiwango husika cha kampuni au cha kigeni au cha
kimataifa na pia eneo la uzalishaji hukaguliwa na kuthibitishwa
kuwa bora na salama.

2.1.3 Huduma ya uthibitishwaji mifumo ya usimamizi wa
Ubora

Shirika La Viwango Tanzania hutoa huduma ya uthibitishaji
wa ubora wa mifumo ya usimamizi wa utoaji huduma katika
taasisi, makampuni ya serekali na watu binafsi, kufuatana na
matakwa ya kiwango cha kimataifa cha ISO/IEC 17021

Huduma hii inatolewa kwa taasisi na makampuni ya watu
binafsi pamoja na serekali katika kuleta tija na ufanisi katika
kutoa huduma bora ndani na nnje ya nchi.

Huduma hii hutolewa na wakaguzi wa mifumo waliobobea na
wenye uzoefu mkubwa na wamepata mafunzo ya kutosha
katika nchi za Ujerumani, Uingereza, Dubai, Afrika ya Kusini
pamoja na India.

Huduma ya uthibitishaji mifumo inayotolewa ni kama
ifuatavyo;

+ [SO 9001:2015 Mfumo wa usimamizi wa ubora

* ISO 14001:2015 Mfumo wa usimamizi wa mazingira

+  HACCP- Mfumo wa usimamizi wa usalama wa chakula

]SO 45001: 2018 Mfumo wa usimamizi wa usalama
mahali pa kazi

* |SO 22000: 2018 Mfumo wa usimamizi wa usalama wa
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chakula

« 1SO 21001:2018 Mifumo ya Usimamizi wa Taasisi za
Elimu (EOMS)

* ISO/IEC 17025:2017 Mahitaji ya Jumla ya Umahiri kwa
Maabara za Upimaiji na Ugezi

« ISO 15189 Mahitaji ya Ubora na Umahiri katika Maabara
za Matibabu.

 1SO 50001:2018 Mfumo wa Usimamizi wa Nishati.
2.2 Upimaji na Metrolojia

Maabara za Shirika la Viwango Tanzania ziliazishwa mwaka
1982 ili kuwasaidia wazalishaji kuboresha bidhaa zao, kufanya
upimaiji wa bidhaa ili kuhakikisha kuwa zinafaa kwa matumizi
yaliyokusudiwa na kuthibitisha ubora wa bidhaa kabla ya kutoka
na kuingia nchini.

TBS ina maabara tisa zenye vifaa vya kisasa na wataalamu
wa kutosha. Maabara hizo ni:

a) Maabara ya Kemia;

b) Maabara ya Uhandisi Ujenzi;

c) Maabara ya Uhandisi Mitambo;

d) Maabara ya Uhandisi Umeme;

e) Maabara ya Kemia ya Chakula;

f) Maabara ya Mikrobiolojia;

g) Maabara ya Pamba, Nguo na Ngozi;
h) Kituo cha Teknolojia ya Ufungashaiji.
i) Maabara ya Metrolojia ya Jotoridi, Umeme, Muda na Masafa

j) Maabara ya Metrolojia ya Tungamo na Vipimo vinavyohusiana

k) Maabara ya Metrolojia ya Urefu
[) Maabara ya Metrolojia ya Kemikali

2.2.1 Maabara ya Kemia

Maabara hii ilianzishwa ili kutoa huduma za upimaji wa
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bidhaa za kemikali na zile zenye muuanganiko wa kemikali.
Mfano wa bidhaa zinazopimwa katika maabara hii ni sabuni
zote kwa aina zake, viuatilifu, maji, petroli na bidhaa nyingine
mbalimbali.

2.2.2 Maabara ya Uhandisi Ujenzi

Maabara hii ina uwezo wa kupima bidhaa zinazotumika
kwenye ujenzi kama vile matofali, mchanga, vigae, saruji,
mbao, n.k. Pia maabara hii ina uwezo wa kupima ujenzi
uliokamilika kama umefuata matakwa ya viwango au la.

2.2.3 Maabara ya Uhandisi Mitambo

Maabara hii hupima ubora wa mitambo na zana mbalimbali
kama vile nondo, bati, pikipiki na vifaa na mashine mbalimbali
ili kuangalia uimara, ustahimilivu na iwapo zana husika zinafaa
kwa matumizi yaliyokusudiwa.

2.2.4 Maabara ya Uhandisi Umeme

Maabara hii hupima ubora wa bidhaa za umeme kama vile
nyaya, swichi, taa, soketi na vingine kadha wa kadha. Vifaa
hivi huangaliwa kama viko kwenye ubora unaotakiwa ili visije
vikaleta madhara kwa watumiaji.

2.2.5 Maabara ya Kemia ya Chakula

Maabara hii hupima ubora wa vyakula na bidhaa za kilimo.
Maabara hii inapima kiasi cha kemikali, asidi, vitamini,
unyevu, mafuta na maada nyingine kwenye bidhaa huweza
kutambuliwa kupitia maabara hii.

2.2.6 Maabara ya Mikrobiolojia

Maabara hii hupima kiasi cha vijiumbe kinachopatikana
katika bidhaa mbalimbali.
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2.2.7 Maabara ya Pamba, Nguo na Ngozi

Hapa pamba, ngozi, nyavu, soli, nguo na bidhaa nyingine
nyingi hupimwa. Kwa mfano kwa upande wa nguo, maabara
hii huweza kubaini kama inachuja, inakunjikakunjika, uzito
wake, kama ni pamba halisi na kadhalika.

2.2.8 Kituo cha Teknolojia ya Ufungashaji

Ufungashaiji ni sehemu muhimu sana katika biashara. Katika
ulimwengu wa viwango, bidhaa isiyofungashwa vizuri hukosa
ubora. Ufungashaiji si tu unatakiwa kutofautisha bidhaa moja
na nyingine, bali pia unatakiwa uilinde bidhaa kwani bidhaa
hupitia misukosuko mingi tangu pale inapozalishwa mpaka

inapomfikia mlaji. Pia kila bidhaa ina kifungashio cha aina
yake.

Kituo cha Teknolojia ya Ufungashaiji (PTC) kina
majukumu makuu manne kama ifuatavyo:

a) Kusaidia na kuratibu maendeleo ya tasnia ya
ufungashaji;

b) Kutoa mafunzo kwa wazalishaji kuhusiana na
teknolojia ya ufungashaiji;

c) Kudhibiti ubora wa nyenzo za kufungashia ikiwa
ni pamoja na kutoa vyeti vya ubora kwa nyezo
za kufungashia zilizotengenezwa kwa kuzingatia
viwango vya Tanzania;

d) Kutoa huduma ya upimaji wa nyenzo za kufungashia.
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2.2.9 Maabara ya Metrolojia ya Jotoridi, Umeme na Muda na
Masafa

Maabara hii inajihusisha na vifaa vinavyotumika kupima:
Majokofu,Matanuru,Oveni, Incubators, Vifaa vya Kutakasia
vyombo (Autocloves), Majiko ya Umeme (Hot Plates), Vifaa
vya kuchemshia vimiminika (Liquid baths), Hygromita,
Chemba za unyevunyevu (Humidity Chambers)Humidifiers,
Mita za Umeme, Vipima Ukinzani wa Umeme ardini (Earth
Resistance Testers),Vipima Mkondo wa Umeme (Ammeter)
Vipima nguvu Kuubwa na ndogo ya Umeme (Voltameter),
Chaja za Umeme, Vipima Muda (Saa)Vipima Kasi ya
mzunguko (Centrifuji, fachometer, Vortex, tachometer
calibrator), Masafa ya Radio.

2.2.10 Maabara ya Metrologia ya Tungamo na Vipimo
Vinavyohusiana

Maabara hii hutoa huduma za unasabishaji na kutoa ushauri
wa kitaalamu kwenye maeneo ya Tungamo, Ujazo,
Mgandamizo, Kani na Toki. Maabara hii pia inajihusisha na
ugezi wa vifaa mbali mbali kama mizani ya aina zote, mawe
ya kupima (mass piece) Flaski, Sirinji za sindano, Bureti,
Silinda; Barometa, monita ya shinikizo la damu, Geji za
mgandamizo aina zote, Mitambo ya Kushindilia zege, Toki
renchi na vifaa vya kupima geji mbalilimbali.

2.2.11 Maabara ya Metrologia ya Urefu

Maabara ya hiii inajishughulisha na vifaa vinavyotumika
katika kupima Urefu, Upana, Kina, Unene na Pembe.
Maabara hii ina uwezo wa kupima vifaa vifuatavyo,
futikamba, dip tape, rula, Geji ya skeli, Feeler Gauge, Seti ya
Gauge Blocks, Penetromita, Geji ya Go-nogo, Protractors,
Filters, Inklinomita ma Mraba wa mwashi
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2.2.12. Maabara ya Metrologia ya Kemikali

Maabara hii ina uwezo wa kupima vifaa vifuatavyo Mita za
kupima uwiano kati ya ujazo na uzito wa vimiminika (density
meter and hydrometer) Mita za kupima kiwango cha pombe
kwenye vimiminika (alcohol meter), Mita za kupima kiwango
cha sukari kwenye vimiminika (refractomer), Mita za kusoma
unyevunyevu kwenye mazao (moisture meter), mita ya PH
na mita ya upitishi.

2.3 Mafunzo na Ushauri

Shirika la Viwango Tanzania lina Kitengo mahususi kwa ajili
ya Mafunzo na Ushauri Uelekezi. Kitengo hiki huandaa na
kutekelezamafunzo viwandanina kutoa warsha kuhusianana
utekelezajiwa mifumoya udhibitiuborakwa kuzingatiaviwango
vya ISO 9001 (mfumo wa usimamizi wa ubora), ISO 14001
(mfumo wa usimamizi wa mazingira), ISO 22000 (mfumo wa
uchanganuziwa hatari na hatua muhimu za udhibiti) na ISO
17025 (mfumowa usimamiziwa maabaraza upimajina ugezi).
Kozi nyingine huandaliwakulingana na mahitaji ya mteja. Kozi
hizohuwalengawafanyakaziwa viwandaniwakiwamowatendaji
wa kawaida, wasimamizi, mameneja na watendaji wakuu.

2.4 Usajili wa Majengo ya Chakula na Vipodozi

TBS husajili majengo/maeneo yanayohusika na biashara
za vyakula na vipodozi kama machinjio, mabucha, maduka
makubwa (supermarkets), maduka ya vyakula na vipodozi,
wanaopika vyakula kwenye masherehe (caterers), mahotel,
migahawa, maghala na maeneo ya uzalishaiji.

2.5 Usajili wa Bidhaa za Chakula na Vipodozi

TBS husajili bidhaa za vyakula na vipodozi zinazozalishwa nje
ya nchi na kuingizwa nchini. Bidhaa zinazokidhi viwango tu
ndizo husajiliwa na kuruhusiwa kuingizwa nchini
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3.0 UTARATIBU WA KUPATA ALAMA YA UBORA

Zipo hatua mbalimbali ambazo mzalishaji hupaswa kuzizingatia
kabla ya kupata leseni ya kutumia alama ya ubora ya TBS
kwenye bidhaa yake.

3.1 Hatua ya Kwanza — Maombi

Maombi ya kupata alama ya ubora wa bidhaa hufanywa

na muombaji kupitia mfumo wa kielektroniki (i-SQMT)
unapatikana kupitia tovuti ya TBS (www.tbs.go.tz) kwenye
kitufe cha e-service au moja kwa moja kupitia linki ya https://
portal.tbs.go.tz

Baada ya maombi kukamilika tarehe ya ukaguzi wa awali
hupangwa. izingatiwe kuwa mwenye kiwanda anatakiwa kuwa
katika uzalishaji siku ya kufanya ukaguzi wa awali.

3.2 Hatua ya Pili — Ukaguzi wa Awali

Ukaguzi wa awali hufanywa na wakaguzi wa TBS. Sampuli
huchukuliwa na kupimwa ili kuona kama bidhaa inakidhi
matakwa ya kiwango husika. Mkaguzi huandaa taarifa kuhusu
hali halisi ya kiwanda na mambo yanayostahili kurekebishwa.

3.3 Hatua ya Tatu — Upimaji

Sampuli zilizochukuliwa hupimwa katika maabara za TBS kwa
kufuata kiwango husika. Baada ya kazi ya upimaji kumalizika,
ripoti hutolewa kwa mwombaji.

3.4 Hatua ya Nne — Utoaji wa Leseni

Uamuzi kuhusu kutoa au kutotoa leseni ya kutumia alama ya
ubora hutegemea tu ripoti ya ukaguzi wa awali wa kiwanda
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pamoja na ripoti ya maabara. Kimsingi ripoti zote mbili zinatakiwa
kuonyesha kwamba mazingira ya uzalishaji kiwandani, mfumo
wa uzalishaji na bidhaa iliyopimwa havina matatizo.

Ikiwa sivyo basi mzalishaji hutakiwa kufanya marekebisho na
baadaye mkaguzi wa TBS hutumwa tena na kuleta sampuli
nyingine.

3.5 Muda wa leseni ya alama ya ubora

Leseni ya kutumia alama ya ubora ya TBS hudumu kwa mwaka
mmoja na huhuishwa baada ya kuhakikisha kwamba taratibu
zilizokubalika zinafuatwa.

3.6 Gharama kwa wajasiriamali wadogo na wa kati

Serikali hutenga fedha kila mwaka kwa ajili ya kuhudumia
wajasiriamali wadogo na wa kati pale wanapoomba bidhaa
zao wanazozizalisha wenyewe zithibitishwe ubora. Kati yao
wapo ambao wanasamehewa kulipa ada yoyote kwa sababu
ya mitaji yao kuwa midogo.

lli kupata msamaha huu, mjasiriamali anatakiwa:

» Kupata barua ya utambulisho kutoka ofisi ya
SIDO
» Kuwa na leseni ya biashara.

Wajasiriamali waliokwishapata leseni ya kutumia alama ya
ubora wanapaswa kutunza taarifa za uzalishaji na mauzo
ambazo watatakiwa kuzionesha kwa wakaguzi wa TBS pindi
zinapohitajika.

I ) |



4.0 UTARATIBU WA USAJILI WA BIDHAA NA
MAJENGO YA CHAKULA NA VIPODOZI

4.1. UTARATIBU WA USAJILI WA BIDHAA

TBS husajili bidhaa za vyakula na vipodozi zinazozalishwa nje
ya nchi na kuingizwa nchini. Bidhaa zinazokidhi viwango tu
ndizo husajiliwa na kuruhusiwa kuingizwa nchini.

4.1.1 Hatua ya Kwanza — Maombi

Maombi ya usajili hufanyika katika mfumo wa kielektroniki
unaopatikana katika tovuti ya TBS (www.tbs.go.tz) kwenye
kitufe cha Huduma mtandao (e-service) halafu maombi ya
huduma kwa njia ya mtandao (OAS). Mwombaji hutakiwa
kujisajili katika mfumo na kisha kuingiza taarifa za bidhaa
anazotaka kusaijili.

4.1.2 Hatua ya Pili — Malipo

Mwombaji hupewa gharama za kusajili bidhaa husika pamoja
na namba ya kumbukumbu ya malipo ya serikali kupitia kwenye
mfumo wa kielektroniki.

Baada ya malipo hutakiwa kuwasilisha sampuli katika ofisi za
TBS.

4.1.3 Hatua ya Tatu — Tathimini

Bidhaa hufanyiwa tathimini na mwombaji atapewa mrejesho
kupitia mfumo wa kielektroniki (OAS) kama bidhaa imekidhi
vigezo au la.

4.1.4 Hatua ya Nne — Usajili

Bidhaa zinazokidhi vigezo husajiliwa na cheti cha usajili
hutolewa kupitia mfumo wa kielektroniki.
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4.2. UTARATIBU WA USAJILI WA MAJENGO

TBS husajili majengo/maeneo yanayohusika na biashara
za vyakula na vipodozi kama machinjio, mabucha, maduka
makubwa (supermarkets), maduka ya vyakula na vipodozi,
wanaopika vyakula kwenye masherehe (caterers), mahoteli,
migahawa, maghala na maeneo ya uzalishaji.

4.2.1 Hatua ya Kwanza — Maombi

Maombi ya usajili hufanyika katika mfumo wa kielektroniki
unaopatikana katika tovuti ya TBS (www.tbs.go.tz) kwenye
kitufe cha Huduma mtandao (e-service) halafu maombi ya
huduma kwa njia ya mtandao (OAS).

Mwombaji hutakiwa kujisajili katika mfumo na kisha kuingiza
taarifa za jengo analotaka kusajili na kuambatanisha picha
za mchoro wa jengo, leseni ya biashara pamoja na ramani
inayoelekeza jengo lilipo ili kuwezesha wakaguzi kulifikia.

4.2.2 Hatua ya Pili — Malipo

Mwombaji hupewa gharama za kulipia kulingana na aina ya
shughuli anayofanya katika jengo husika pamoja na namba
ya kumbukumbu ya malipo ya serikali kupitia mfumo wa
kielektroniki.

4.2.3 Hatua ya Tatu — Tathimini

Baada ya malipo kufanyika Mkaguzi atafika kukagua jengo
kulingana na vigezo vilivyowekwa ili kujiridhisha na kisha
mwombaji atapewa mrejesh

4.2.4 Hatua ya Nne — Usajili

Jengo lililokidhi vigezo husajiliwa na cheti cha usajili hutolewa
kupitia mfumo wa kielektroniki.
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5.0 ORODHA YA BIDHAA ZILIZOPIGWA MARUFUKU
KUTUMIKA

5.1. VIPODOZI VILIVYOZUILIWA
5.1.1 Maana ya Kipodozi

Kipodozi ni kitu kinachokusudiwa kutumiwa kwa amna ya
kupaka, kumimina, kufukiza, kunyunyiza, kupuliza, au kutumiwa
vinginevyo katika mwili wa binadamu au sehemu yeyote ya mwili
kubadili muonekano.

5.1.2 Aina za vipodozi

I) Ngozi: Poda, rangi za midomo, rouge, krimu, losheni.

[I) Nywele: Sabuni za kuoshea nywele, dawa za nywele, kubadili
rangi ya nywele

[Il) Kucha; Rangi za kucha, kucha bandia na dawa ya kufuta
rangi

V) Jicho: wanja, kope na mascara.

NB: Orodha ya Viambato vilivyopigwa marufuku tafadhali
tembeleaTovuti: www.tbs.go.tz

5.2 BIDHA ZINGINE ZILIZOPIGWA MARUFUKU

1. Nguo za ndani za mitumba 4. Matairi yaliyotumika
2. Mifuko ya plastiki 5. Tumbaku isiyovutwa
3. Mafuta ya breki DOT 3
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6.0 UKAGUZI WA BIDHAA ZINAZOINGIA KUTOKA NJE YA
NCHI (PVoC)

Shirika la viwango Tanzania (TBS) linatekeleza uhakiki wa
utimizaji wa viwango vya bidhaa kwa ajili ya kudhibiti baadhi ya
makundi ya bidhaa za matumizi kutoka nje ya nchi.

Uhakiki wa utimizaji viwango kabla ya usafirishaji wa bidhaa ni
utaratibu wa uhakikiwa utimizaji wa viwango unaotumiwa kuhakiki
kama bidhaa zitakazoingizwa kutoka nje ya nchi zinatimiza
viwango stahiki vya taifa kabla ya kusafirisha bidhaa.Ni utaratibu
wa uhakiki wa utimizaji viwango kwa bidhaa mahususi katika nchi
zinazosafirisha bidhaa nje. Utaratibu huu ni kwa mujibu wa kifungu
4(1) (s) cha Sheria Na 2 ya Viwango ya mwaka 2009

Kabla ya usafirishaji kuja Tanzania shehena zote zinazoshahiki
PVOC ni lazima zipate hati za utoaji bidhaa forodhani na hati ya
utimizaji viwango (COC) ambazo zikikosekana bidhaa
zinazowasili kwenye Bandari za Tanzania zitakataliwa au kutozwa
faini.

Uhakiki wa PVOC hufanywa na wakala nyingine zilizoidhinishwa,
zinazofanya ukaguzi halisi ikijumuisha upimaji wa maabara,
upitiaji wa nyaraka na ukaguzi wa viwanda pale ambapo ni
muhimu.

FAIDA ZA PVoC

i) Hulinda afya,usalama na ulinzi watumiaji

ii) Huzuia ushindani usio wa haki kutokana na bidhaa kutoka nje
za viwango duni

iii) Huwezesha utoaji bidhaa forodhani

iv)Hutokomeza uteketezaji au gharama za kusafirisha tena nje
bidhaa zenye viwango duni

v)Huzuia Tanzania isiwe jalala la bidhaa duni

NB: Kwa maelezo zaidi tafadhali tembelea: www.tbs.go.tz
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7. HITIMISHO

Shirika la Viwango Tanzania limepewa mamlaka ya kutoa bidhaa
zenye ubora, hiyo ni pamoja na huduma ya viwango na uhakiki
ubora kwa kufikia na kuvuka mabhitaji ya wateja ili kuhifadhi
uaminifu wa wateja katika bidhaa zitolewazo na Shirika. TBS
inatumia rasilimali zake kuendelea kuboresha michakato yake
ili kuhahikisha kwamba wafanyakazi wake wana uwezo wa
kuhakikisha wanazalisha/wanatoa huduma zenye ubora na kwa
wakati.

Hata hivyo Shirika linakumbana na changamoto mbalimbali
kama vile uelewa mdogo wa wananchi kuhusu umuhimu wa
bidhaa zilizothibitishwa, ambapo wengi wao hawajui umuhimu
wa kutumia, kununua na kuuza bidhaa zilizothibitishwa na TBS,
hivyo kusababisha ugumu kwa Shirika kufikia malengo yake
ya kuondoa bidhaa hafifu sokoni. Ili kutatua changamoto hii,
Shirika linatumia njia mbalimbali kama vile redio, televisheni,
magazeti, mitandao ya kijamii na maonesho mbalimbali, pia
Shirika limeanzisha kampeni ya kwenda kwa wadau wa bidhaa
husika, mashuleni na maeneo ya wazi katika ngazi ya wilaya
kutoa elimu, lengo likiwa ni kufikisha elimu kwa wananchi wote
ili waweze kuelewa umuhimu wa viwango.

Shirika pia linafanya jitihada kubwa kuhakikisha linamfikia kila
Mtanzania. lli kufikia azma hiyo, Shirika limeongeza ofisi zake
mipakani na kufungua ofisi katika kanda. Shirika lina namba
ya simu ambayo ni huduma ya bure kwa wateja ambayo mteja
anaweza kuitumia pale anapohitaji huduma kutoka TBS au pale
anapohisi kuwa bidhaa aliyonunua haikidhi viwango. Namba
hiyo ni 0800110827
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“Waijibu wa kuondoa bidhaa duni nchini ni wa kila Mtanzania”

Kwa maelezo zaidi,wasiliana nasi kwa anwani zifuatazo:

MKURUGENZI MKUU

Shirika la Viwango Tanzania (TBS)
S.L.P. 9524, Dar es Salaam
Simu: +255 22 2450298 / 2450206/2451763-6
Hotline: +0800 110 827/ Nukushi: + 255 22 2450959
Baruapepe: info@tbs.go.tz/ Tovuti: www.tbs.go.tz

Malalamiko: malalamiko@tbs.go.tz

OFISI ZA KANDA:
NYANDA ZA JUU KUSINI
(Iringa, Mbeya, Njombe and Songwe)
Jengo la NHIF, Ghorofa ya 7
S.L.P. 1674 Mbeya, Tanzania
Simu: 025 2502848 / Nukushi: 025 2502848

KANDA YA ZIWA

(Geita, Kagera, Mara, Mwanza, Simiyu and Shiyanga)
Jengo la NSSF, Ghorofa ya 3
S.L.P. 1814 Mwanza, Tanzania

Simu: 028 2505044 / Nukushi: 028 2505044

KANDA YA KASKAZINI

(Arusha, Kilimanjaro, Manyara and Tanga)
Ngorongoro Tourist Center, Ghorofa ya 6

S.L.P. 2399 Arusha, Tanzania
Simu: 027 2520143 / Nukushi: 027 2520143

KANDA YA KATI
(Dodoma, Singida and Tabora)
Kambarage Tower, Ghorofa ya 6
S.L.P 2956, Dodoma, Tanzania

Simu: 026 2320310 / Nukushi: 026 2320310

KANDA YA KUSINI
(Lindi, Mtwara and Ruvuma)
Jengo la PSSSF, Sokoine House, Ghorofa ya 3

S.L.P 1396 Mtwara,Tanzania
Simu: 023 2334477 / Nukushi: 023 2334477

KANDA YA MAGHARIBI
(Katavi, Kigoma and Rukwa)

Jengo la NSSF (Mafao House), Ghorofa ya 2
S.L.P 1276 Kigoma,Tanzania

Simu: 028 2804023 / Nukushi: 028 2804023
KANDA YA MASHARIKI
(Dar es Salaam, Morogoro na Pwani)

Jengo la PSSSF (Commercial Complex) Ghorofa ya 4
S.L.P 9425, Dar es Salaam

y TBS_Tanzania tbs_viwango (& TBS Viwango TV
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“TUMIA BIDHAA ZILIZOTHIBITISHWA UBORA WAKE NA TBS”
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