SHIRIKA LA VIWANGO TANZANIA(TBS)
e-Services
UANDAAJI WA VIWANGO

Kiwango cha Tanzania ni Waraka ulioanzishwa kwa makubaliano na kuthibitishwa na Bodi ya Wakurugenzi ya TBS, unatoka na matumizi ya pamoja na wakati wote ya kanuni, miongozo au sifa bainifu za bidhaa na huduma na mifumo inayohusika au njia za uzalishaji, kwa lengo la kufikia kiwango cha juu cha ufuatiliaji sheria, kanuni na taratibu katika mahali husika. Pia inaweza kujumuisha au kushughulikia kipekee mahitaji ya istilahi/ msamiati, alama, ufungashaji, uwekaji alama kama yanavyotumika kwenye bidhaa, mchakato, usindikaji au njia ya uzalishaji. Kwa hiyo viwango vinasaidia kuhakikisha kuwa bidhaa na huduma zinakidhi makusudio, kulinganisha na kulingana.

Shirika la Viwango Tanzania (TBS) ni Taasisi ya kisheria ya viwango vya kitaifa kwa Tanzania, iliyopewa wajibu na mamlaka ya kuandaa, kutangaza na kutekeleza viwango vya kitaifa. Kazi ya kuandaa viwango vya kitaifa inafanywa kupitia Kamati za Ufundi/ Kitaalamu za taifa zinazoratibiwa pekee na TBS.

Shirika lina mfumo wa uandaaji viwango wa taifa uliowekwa unaowezesha viwango vya kitaifa kuandaliwa. Mfumo huu unaofuata “Kanuni ya Makubaliano” inayofanya kazi kwa kutumia Kamati za Kiufundi/Kitaalamu. Kamati hizi huwa na wajumbe kutoka kwenye makundi ya wadau yakiwemo viwanda, Wizara na taasisi, taasisi za utafiti, taasisi za elimu, mashirika ya biashara na walaji.

Viwango vilivyokamilika ni pamoja na viwango vya bidhaa, viwango vya mfumo wa usimamizi, njia za upimaji, Kanuni za utendaji na kanuni za usafi. Viwango hivyo vinahusu sekta mbalimbali za uchumi, zikiwemo chakula na kilimo, kemikali na vifaa vya kitabibu, nguo na ngozi, ufundi umeme, umakanika na uhandisi wa metalajia, uhandisi ujenzi na ujengaji, mazingira, machimbo na madini na viwango vya jumla.

Viwango vinavyoandaliwa ni vya hiari, hata hivyo kama kiwango kinahusu bidhaa inayoweza kuathiri afya, usalama, mazingira au kinaweza kuleta athari kubwa kwa uchumi wa taifa, kiwango hicho kitachapishwa kama kiwango cha lazima.

Kiwango cha Tanzania ni Waraka ulioanzishwa kwa makubaliano na kuthibitishwa na Bodi ya Wakurugenzi ya TBS, unatoka na matumizi ya pamoja na wakati wote ya kanuni, miongozo au sifa bainifu za bidhaa na huduma na mifumo inayohusika au njia za uzalishaji, kwa lengo la kufikia kiwango cha juu cha ufuatiliaji sheria, kanuni na taratibu katika mahali husika. Pia inaweza kujumuisha au kushughulikia kipekee mahitaji ya istilahi/ msamiati, alama, ufungashaji, uwekaji alama kama yanavyotumika kwenye bidhaa, mchakato, usindikaji au njia ya uzalishaji. Kwa hiyo viwango vinasaidia kuhakikisha kuwa bidhaa na huduma zinakidhi makusudio, kulinganisha na kulingana.



Settings